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Karibuni
Ninafurahi  sana kufungua sherehe ya kimataifa  ya  familia  katika  mkusanyiko  huu.  Hii  si  mara ya  kwanza kuwa 
pamoja tarehe 15 Mei : Tulikwisha sherehekea siku hii mwaka 2005, 2006 na wengi wenu huenda wanakumbuka 
kuwa tuliitumia siku nzuri ya Mei 15 ukumbi wa baa ya Mwananyamala Garden.

Tunatoka maeneo mbalimbali
Kama kawaida tunatoka maeneo tofauti tofauti na yanayoizunguka Dar es Salaam. Baadhi yetu wanatokea kwenye 

machimbo ya Kunduchi ambapo tupo leo hii na pia kutoka machimbo ya Boko 
na Tegeta,  wengine wanatokea  Soko la samaki la Magogoni,  wengine kutoka 
Tandale na hata majirani wa Dar es Salaam.

Na mwaka huu tuna nafasi ya kuwakaribisha washiriki kutoka mbali. Kwanza, Jules, 
Emile  na  Justin  kutoka  Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo kwa 
ajili ya kusherehekea nasi siku hii. 
Watatutolea  ushahidi  wa  kujitoa 
kwa  watu  wa  Kongo  katika  vita 
dhidi ya umasikini uliokithiri.

Pili,  tunawakaribisha  Jean  na 
Fabienne  ambao  ni  wawakilishi  
wa  ATD  Dunia  ya  Nne  kwa 
Afrika na  ambao  mara  nyingi 
wanaishi  na  kufanya  kazi  Bangui 
katika Jamhuri ya Afika ya kati.

Sisi ni wajumbe na Marafiki wa harakati hizi ATD Dunia ya Nne
Sisi  sote  tunakataa  ubaya  wa  umasikini  uliokithiri.  Sisi  sote  tunakataa,  baadhi  ya  watu  kutokuchukuliwa  kama 
wanadamu. Sisi sote tunashawishika kuwa “watu wote wanathamini ya asili ambayo husimamisha heshima ya utu 
wao. Sisi ni wajumbe na marafiki wa harakati sawa ATD Dunia ya Nne. ATD inamaanisha “Sote pamoja katika utu”.

Leo ni siku ya kimataifa ya familia
Leo, Mei 15 ni siku ya kimataifa ya familia. Siku hii ilisherehekewa tangu mwaka 1994 katika nchi nyingi zaidi na zaidi. 
Ili  vumbuliwa  na  Umoja  wa  mataifa  kwa  ajili  ya  kuzikumbusha  nchi  umuhimu  wa  kusaidia  familia  na  kuzipa 
kipaumbele katika maamuzi ya serikali. 



Sherehe hii  kama tuifanyavyo hii  leo ni muhimu kwa sababu inaonyesha kuwa familia zimehamasika kwa ajili  ya 
kubadilisha maisha ya baadaye ya watoto wao.

Sisi ni wanaharakati kuupinga umasikini uliokithiri : Kwanini tunasherehekea siku hii ?
Kama unavyojua, ATD Dunia ya Nne hulenga kuushinda umasikini uliokithiri. Ni kiunganishi kipi kilichopo na familia 
hizo ?

Watu wote wanaoishi katika hali ngumu husema kuwa ni familia zao ambazo huwapa nguvu kustahimili siku baada ya 
siku. Joseph Wresinski, muasisi wa ATD alisema kuwa “familia ni ngao inayozuiya uharibifu wa umasikini uliokithiri 
kwa binadamu”. Ndio maana, kupitia siku hii, tunataka kusherehekea na kuzipa heshima familia zote.

Watoto wa mtaani wa Ouagadougou (Burkina Faso) wanasema nini kuhusu familia zao ?
Februari iliyopita Salehe alikuwa Burkina Faso na alishiriki katika maktaba ya mtaa. Unajua nini, kila jumatano kuna 
maktaba ya mtaa kwa majirani zako wa Tandale. Hata hivyo huko Burkina Faso, maktaba ya mtaa hufanyika usiku 
panapokuwa kiza na panapokuwa hakuna mtu tena katika mitaa isipokuwa watoto wa mitaani.

Kwa  sababu  kadhaa,  watoto  hutengana  na  familia  zao,  lakini  hawazisahau. 
Wanasema nini kuhusu familia zao ? Haya ni baadhi ya wanayoyasema.

“Tungalipenda kuwa na maisha bora. Maisha ambayo ni kuwa na nyumba,  
kuweza kuamka asubuhi na kwenda kazini.  Maisha ambayo ni  kuwa na 
mke na familia. Maisha yetu haya, hayatatupatia lolote katika maisha yetu  
ya  badaye.  Sisi  ambao  tunaishi  mitaani  hatuheshimiwi  hata  na wadogo 
zetu. Kama utapata kazi, utaheshimiwa, maisha ni kama hivi.

Ili kukuwa vyema, tunahitaji sana kutiwa moyo. Kufikiria kuhusu familia zetu  
hutupa  moyo.  (...)  Ili  tufanikiwe  katika  maisha  yetu,  tunatakiwa  kuwa 
waadilifu,  waaminifu  na  kutovunja  heshima  ya  familia  zetu.  Tunatakiwa  
kufikiri  kwa  njia  nzuri,  hii  ni  kuwa mtu anaetaka  kuwa ni  manufaa  kwa 
wengine. (...)

Pindi  mmoja  wa  ndugu  zetu  anapofariki,  kama  hatuko  kijijini  hatuwezi  
kujua. (...)

Msamaha ni muhimu kwa sababu bila kusameheana huwezi kukaa katika  
familia yenu. Haiwezekani kukataa msamehe.”



Shughuli ya leo
Kabla ya kuwapa ratiba ya siku hii ambayo tutasherehekea (tutaitumia) 
pamoja, tutasoma shairi dogo lililoandikwa na watoto kutoka Cameroon 
ili kutukumbusha kuwa leo duniani kote watu wengi sana hukusanyika 
kama  tulivyofanya  kwa  ajili  ya  kusherehekea  siku  ya  kimataifa  ya 
familia.

Kutoka  Yaounde,  mji  mkuu  wa  Cameroon,  tumepokea  shairi hili 
lililoandikwa  na watoto  kuhusu maana ya  umaskini  kwao.  Kwa mara 
nyingine wanaelezea kivipi familia zao ni muhimu kwao katika kuupinga 
umasikini.

Umasikini ni pale watu wanapokosa chochote kitu ili kuishi maisha yenye heshima,
Umasikini ni pale dada yangu mdogo anapoumwa,
Umasikini ni pale ambapo watu wanataabika,
Umasikini ni pale ambapo baba yangu anapokuwa hana kazi na bila ya fedha yoyote,
Umasikini ni pale tunaposhindwa kwenda shule,
Umasikini ni wakati panapokuwa na vita,
Umasikini ni pale tunapokuwa hatuna chakula,
Umasikini ni pale ambapo huwa bila familia,
Umasikini ni pale ambapo watoto hulazimika kutafuta chakula jalalani,
Umasikini ni pale tunapokosa makazi.



Shughuli za kufanya

Sasa tunakwenda kuona shughuli za leo. Kwa kweli shughuli hizi zitakuwa ni za kufurahisha 
na kuvutia sambamba na muziki na kucheza wakati fulani.

Tutasikiliza shuhuda na maelezo  kuhusa “kujitoa”
Sehemu ya kwanza ya mkusanyiko wetu itakuwa ni kujitoa. Sisi sote tunataka maisha ya 
baadaye  yaliyo  mazuri  kwa  watoto  wetu  na familia  zetu.  Tunataka  watoto  wetu  waweze 
kwenda shule, tunataka watoto wetu kuweza kupata huduma za afya, tunataka watoto wetu 
waweze  kushiriki  kikamilifu  katika  kujenga  jamii  tulivu  ambayo  kila  mtu  atakuwa 
akiheshimiwa.  Baadhi  yetu  wapo  tayari  kujihusisha  wenyewe  katika  njia  tofauti  tofauti. 
Tutasikiliza ujumbe na shuhuda zao.

Kisha  tutasoma maelezo  kuhusu  “kujitoa”  kwa  watu  wanaoishi  katika  hali  ngumu na tutashiriki  kutoa maoni  na 
mitazamo yetu. 

Kwa pamoja, tunaongoza miradi halisia
Katika sehemu ya pili,  baadhi yetu wataeleza ni miradi  ipi ambayo tumeianza katika maeneo yao kupitia vikundi 
vyao. Tutaona kivipi inawezekana kwa wengine kuanza miradi hiyo katika maeneo yao.

Hitimisho pamoja na watoto na chakula cha mchana.
Kwa kumalizia na kabla ya kupata chakula cha mchana kwa pamoja, watoto watajumuika nasi na watashirikinasi 
walichokifanya wakati wa mkutano wetu.



Shuhuda
Tunakwenda kusikiliza baadhi ya shuhuda toka kwa watu mbalimbali ambao wamejitolea maisha yao ya kila siku 
katika kupambana na umasikini uliokithiri. Kama tunavyojua, kama tunataka kuushinda umasikini uliokithiri, haitoshi 
kuomba  na  kusubiri  wengine  wafanye.  Kila  mmoja  wetu  anatakiwa  kusimama  na  kutenda.  Wengi  wetu  tayari 
wanachukua hatua, hapa Tanzania na mahali pengine duniani. Kwa kweli ni faraja kwa kila mtu kujua kuwa hayuko 
peke yake katika mpambano huu na ndio maana, ni muhimu kushirikishana ujuzi wetu.

Umoja waleta nguvu 
(shuhuda ulisomwa na Jules BACHIRONGO BAHATI)

Wakati inchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokratia ya Congo ina ndoto ya 
kuwa na amani na starehe, bado usalama mdogo unaripotiwa hapa na 
pale vijijini. Hali hiyo inawapeleka watu kuyakimbia makao na vijiji vyao 
na kutafuta mahali penyi amani.

Kijiji  changu  cha  Bitale/Bunyakiri  ni  mmoja  wa  hivyo  vijiji  vinavyo 
sumbuliwa  na  wamiliki  silaha  kwa  kuwatesa  raiya,  kupora  mali, 
kuwabaka wa binti na wa mama zetu, kuwauwa watu wamoja wamoja 
na hata wengine kupelekwa porini na wajambazi hao.

Jamaa yangu nimmoja ya wahanga wa hali hiyo ya ujeuri. Tulipokimbia 
tulikaribishwa  na  babu  mmoja  aliye  kuwa  na  nyumba  ndogo  saana. 
Kiisha  kuchunguza  hali  hiyo  ya  msongamano  katika  nyumba  hiyo 
ndogo,  tuliamuwa kujenga ingine nyumba.  Kwa msaada wa watu  wa 
moyo mwema, vijana kama mimi hata watoto, nyumba hiyo imejengwa 
muda wa siku chache. Kila mtu alipana mchango wake kadiri awezavyo. 

Wamoja walitolea  vifaa vya ujenzi  kama vile  miti, 
matete, kamba, nyasi... na wengine walishiriki kwa 
kujenga. Mpaka sasa mimi na jamaa langu tunaishi 
ukimbizini  katika  nyumba  ambano  hakuna  tena 
msongamano  wa  watu.  Ijapo  umaskini  watu  wa 
moyo mwema wanatualika shambani mwao kuvuna 
chakula.  Baba yangu,  kiisha  kuguswa  na  kitendo 
hiki  cha  mapendo  alisema  “kweli  umoja  kati  ya 
watu huleta nguvu kwani tulikuwa bila makao kamili  
ila muda wa siku chache tumepata nyumba”.



Jamii yetu inahusika kabisa kusaidia familia hii 
(ushuhuda wa Mama Niko ulisomwa na Mama Soni)

Naitwa Mama Niko, ninaishi Tandale. Nitawaeleza jinsi Mimi na Majirani zangu tunavyo msaidia mwenzetu.

Wiki kadhaa zilizopita mwenzetu huyo alikuwa ni mgonjwa sana na aliyedhoofika, alikwenda mara kadhaa hospitali 
na kufanya vipimo mbalimbali kama typhoid, X-ray ya kifua, nk.

Ilibidi tujadili na kupigania ili haki ya mgonjwa wetu ya kupata huduma iheshimiwe. Kila mara alikuwa ni kama mtu 
aliye changanyikiwa na kutokana na hali hiyo ilimpelekea kutokufuatilia matibabu kikamilifu na hali kuwa mbaya zaidi. 
Hapo  ndipo  Mimi,  majirani  wenzangu  na  Mumewe  tulipoamua  kumrudisha  hospitali  kwa  uangalizi  zaidi.  Huko 
hospitali, baada ya kulipia kibajaj maji ya kunywa ya mgonjwa pamoja na malipo ya uandikishaji wa kadi la mgonjwa, 
hatukuwa na fedha yoyote kwa ajili ya kulipia kumuona daktari. Hapo ndipo wakakataa kumpokea na kumpa kitanda 
mgonjwa wetu.

Niliporudi  nyumbani,  niliwakuta  majirani  wenzangu  ambao  walianza 
kupika  chakula  kwa  ajili  ya  mgonjwa  wetu.  Tangu  hapo  kila  siku 
tuliandaa chakula na haikutuwia vigumu kuandaa kwani mgonjwa wetu 
hakuwa  mchaguzi  wa  chakula.  Wakati  mwingine  mimi  pamoja  na 
majirani wenzangu huchangisha fedha kwa ajili ya kumuandalia chakula 
anachokipenda maji na nauli kwa anaempelekea.

Hata mumewa wakati mwingine humpelekea chakula, na pia mgonjwa 
hula sana anapokuwepo mumewe.

Mtoto wake wa kike hulala nyumbani na wanangu na huwa ninamfulia 
nguo  zake  pia,  hukaribishwa  chakula  na  majirani  wote  lakini,  sasa 
amesimama kwenda shule kwa sababu amepoteza madaftari yake.

Huwa tunamtembelea mara kwa mara,  wawili  kati  yetu  humtembelea 
kila siku na ni faraja kwake kujua kuwa familia yake haijatengwa.

Ni muhimu sana kwetu kumsaidia mwenzetu na familia yake. Kila jirani yuko tayari kuchangia au kusaidia kwa njia 
moja au nyingine kulingana na uwezo alionao. Jirani mmoja hutoa Chapati mbili kila siku kwa mtoto wa mgonjwa, 
baadhi huchangia fedha, wengine humtembelea hospitalini kumfariji,  wengi huchangia gharama za maji au usafiri. 
Jamii yetu inahusika kabisa kusaidia familia hii.



Watoto wanayo mengi ya kuwafunza wakubwa 
(shuhuda ulisomwa na Justin BYAMUNGU MBALE)

Pa Bukavu kuna jamaa ya mtoto mmoja apatikanaye katika kikundi cha watoto 
Tapori  na aitwaye  kwa jina la  Destin.  Myezi  iliyopita,  hiyo  jamaa ilipatwa  na 
shida kali saana kwani nyumba, mali na vitu vyote vimeunguzwa na moto. Kwa 
bahati  nzuri  hakukuripotiwa  vifo  vya  watu  sababu  kitendo  hiki  kimepitika 
mchana kati. Kwa muda wa siku chache, jamaa hiyo imekaribishwa na ingine 
jamaa jirani. Hizo tukio za kuunguzwa kwa nyumba na vitu vyote ilishurutisha 
Destin  na  jamaa  lake  kuishi  katika  hali  ya  umaskini  kabisa  kwani  wazazi 
hawana  kazi  nzuri  iliwapate  kuhudumia  jamaa nzima.  Hali  hiyo  ya  uchungu 
iliwagusa watoto wengine wenye wanashiriki na Destin katika kikundi ya watoto 
Tapori.  Hawa watoto  walikusudia kwenda kumupongeza rafiki  yao Destin  na 
jamaa lake. Wiki moja mbele ahadi hiyo itimizwe,  kila moja wa hawa watoto 
alienda kujulisha habari hiyo ya uchungu kwa wazazi wake. Wazazi waliguswa 
na hali  hiyo,  walitolea zawadi mbalimbali kama vile mabuku, kalamu, sabuni, 
mavazi,  pesa, yote kwa ajili  ya jamaa ya Destin.  Na huko, watoto walifanya 
mkutano  wao  wa  Tapori,  walichapa  sanamu,  waliimba,  walitolea  ujumbe 
mbalimbali  wa  pongera  na  walitolea  pia  zawadi  walizopewa  na  wazazi  kwa 
jamaa ya Destin. Alipoguswa saana na hiki kitendo nzuri cha watoto wa Tapori, 

mama  mzazi 
wa  Destin  aliwatolea  watoto  ujumbe  huu:”kweli 
nyinyi  watoto  munayo  mengi  ya  kutufunza  sisi 
wakubwa  kwa  sababu  munakuwa  wa  kwanza 
kuguswa  na  shida  iliyopatwa  na  jamaa  langu. 
Muendelee  vile  sababu  ulimwengu  wa  kesho 
unahitaji upendo, urafiki na juhudi kama yenu”.

Kiisha wiki moja, kupitia huo mfano wa watoto wa 
Tapori,  wakubwa  wamoja  wamoja  nao  walienda 
kupongeza  jamaa  la  Destin  na  kutolea  kila  mtu 
kadiri  awezavyo  (urafiki,  kicheko,  chakula,  sabuni 
na vivi hivi).



Kazi ya pamoja, husaidia zaidi
(ushuhuda alisomwa na Emile HABAMUNGU CHIRHANACHO)

Katika kikundi chetu cha “jamaa ushirika la Burhiba/Bukavu” kuna baba moja aitwaye kwa jina 
la  MULAMBA  ISIDORE.  Yeye  anafanya  kazi  ya  kubeba  mizigo  kwenyi  beach 
Muhanzi/Bukavu.  Wakati  vyombo vya majini  vinakuja  na pombe za asili  inayoitwa  kasiksi 
kutoka vijijini, kazi yake nikutosha pombe kwenye chombo na kuibeba sokoni. Chombo hiki 
kinazoweya kubeba jerekani za pombe miya tatu (300) ya litri ishirini (20). Akiisha kupakuwa 
na  kubeba  jerekani  hizo  za  pombe  mchana  mzima  pamoja  na  wenziye:  magaribi 
wanakusanya  pesa  walio  pata  na  kuigawa  kati  yao.  Kazi  hiyo  wanaifanya  katika  kikundi 
kwasababu mtu moja hawezi weza kupakuwa na kubeba jerekani hizo zote. Wakiisha gawa 
pesa, kila mtu anaweza kupata dola tatu (3$) kwa siku. Kwa pesa hizo, bwana MULAMBA 
ISIDORE anatosha dola mbili nakumupa mke we kwa kutafuta chakula kwaajili ya jamaa na 
dola  moja  anipana  katika  kikundi  kwaajili  ya  mchango  (likilimba)  mara  mbili  katika  wiki. 
Mchango huo unasaidia kila mwanamemba wao kueneza pesa kwaajili ya kulipa shule kwa 
watoto, kwani kiisha mwezi mmoja, kila mtu hupata dola ishirini (20$). Na hizo pesa husaidia 

jamaa la bwana MULAMBA ISIDORE kulipa shule kwa vijana wao wawili wenye kusoma katika shule ya segondari. 
Pia, pesa hizo za mchango ilisaidia jamaa hiyo kupata ufugo ; hadi leo wanahesabu mbuzi tano na nguruwe moja. Na 
huo  ufugo,  wakati  unaongezeka,  unasaidia  pia  katika  shida  zingine  nyumbani.  Na  pia,  huo  mchango  (likilimba) 
unasaidia bwana MULAMBA kuishi urafiki, undugu, umoja na wenziye.

Kukosa usingizi kwa mapendo ya jamaa
(ushuhuda ulisomwa na Emile HABAMUNGU CHIRHANACHO)

Katika kata langu, kuna mtu moja aitwaye kwa jina la MWEZE Julien. Bwana huyo 
hufanya kazi ya uvuvi wa samaki tangu myaka mingi. Kazi hiyo, anaifanya kwenyi ziwa 
kivu/Bukavu kila siku usiku. Katika mwezi, analala nyumbani mara tatu ao mara nne tu. 
Wakati  wa  hasubuyi,  samaki  alizo  pata  anazipa  mkewe  azitwae  sokoni.  Mehana 
Bwana MWEZE hufanya kazi yakutengeneza wavu wake ili apate tena kuvua samaki 
usiku. Mara nyingi hapati muda wakupumuzika. Yeye na mkewe wana watoto saba (7) 
na  kati  yao  watano  wanaenda  shuleni.  Napesa  ipatikanayo  wakati  mkewe  anauza 
samaki sokoni ndiyo inasaidia nyumbani kwa kulipa shule kwa watoto na kuhudumia 
shida zingine  za  jamaa.  Ila  si  raisi  kwa jamaa hiyo  kulipa  kila  mwezi  shuleni  dola 
ishirini (20). Lakini baba huyu, anasema mara na mara kama anawalipia watoto pesa 
hizo kwani anafahamu kama shule ni ya muhimu sana maishani mwa mwadamu ; mtu 
asiye elimishwa hupatwa na magumu mengi maishani mwake.

Wakati  wakubwa  wa  nchi  wanafunga  uvuvi  ndani  ya  ziwa  kivu,  ndipo  maisha 
yanakuwa  magumu zaidi  kwa  jamaa  hiyo.  Hapo  baba  na  mama hufanya  kazi  ya 
kubeba mizigo ili watoto wasikose hata chakula kwani hizo pesa haziwezi kulipa shule kwa watoto.



Wakati wazazi wanabadilishana mawazo na uzoefu, Mwalimu Laswai na baadhi ya vijana wa 
ATD  Dunia  ya  Nne  :  Kitwana,  Amina,  Bibiye,  Peter  na  Karama  wakicheza,  wakichora, 
wakisoma hadithi mbalimbali na kuimba pamoja na watoto.



Tutasoma maelezo yaliyoandikwa na Joseph Wresinski
Sasa tutasoma maelezo yaliyoandikwa na Joseph Wresinski ambaye ni muasisi wa Harakati za kimataifa za ATD 
Dunia ya Nne. Aliandika maelezo haya zaidi ya miaka 30 iliyopita ili kuiuliza jamii ya kifaransa kuhusu utayari wake 
katika kuutokomeza umasikini uliokithiri.

Shauri lake, lilihutubiwa kwa wahusika mbalimbali wa jamii : viongozi wa siasa, wananchi wanaojiweza, wanahiyari 
wa kudumu wa ATD Dunia ya Nne na familia zilizo katika hali ngumu sana.

Tunakwenda kusikiliza maelezo hayo isipokuwa sehemu ya mwisho, ilihutubiwa kwa familia ambazo hupigana kila 
siku dhidi ya umasikini  kama wengi wetu tuliopo hapa.

Kisha tutakuwa na muda wa kushiriki pamoja mawazo yetu.



Joseph Wresinski – Paris – tarehe 17 Novemba 1977
(…) Nawasihi, familia zinazoishi katika mazingira magumu.

Ni kukataa kwenu kuishi bila matumaini, ni kukataa kwenu kudhaniwa kuwa ni wenye dhamana ya tabu mnazo  
zipata na pia kufanywa kama hamkuwahi kuwapo au kama msio na faida yoyote, ni kitu ambacho kimetia moyo 
harakati  zetu.  Harakati  zetu  si  chochote  kama  si  kuonyesha  kwenu  kuchukizwa  na  pia  kiliochenu  kuhitaji  
msaada. 

Hata hivyo, mnajua kuwa hakuna mtu atakae wafanya muwehuru bila ya juhudi zenu. Mmekuwa mkiangushwa 
mara nyingi sana. Mnajua kuwa jamii nyingine hazina mawazo wala moyo wa kutaka kujua kama ninyi au hata  
kuwa na mipango kama yenu. Hii ndio maana ninyi ni wakwanza kuwajibika kwa mabadiliko ya maisha yenu,  
mtakuwa wa kwanza kubeba mzigo.

Na ili kuweza kuwajibika, kwanza utaendelea na mafunzo, kujifunza na kukusanyika kwa ajili ya kufikiri kuhusu 
hali mliyonayo (...) Tutalenga (...) kufuta ujinga, kuboresha mahudhurio shuleni na kuwahakikishia mafanikio ya 
watoto shuleni.

Tunahitaji msaada wa wengine kufanikisha malengo haya, lakini pia tutashiriki kwa sehemu yetu bila wasiwasi.  
Waache wale  wanaojua kusoma na kuandika  wawafundishe  majirani  zao.  Hebu tuwatie  moyo vijana  wetu  
kuhudhuria mafunzo ya ufundi. Acha kila mmoja wetu awajibike kwa mafunzo yetu ya ufundi na kuwajibika kwa  
wengine pia. 

Kuwajibika pia ni  kuunganisha familia  katika jumuiya mbalimbali,  jumuiya za  wazazi  na walimu,  jumuiya za 
wafanyakazi, umoja wa wafanyabiashara na vyama vya siasa. Wewe pia una haki ya kupigania uadilifu, amani  
na haki za  binadam. Kuwajibika ni  kushiriki  katika mapambano ambayo ni  mhimili  wa ubinadam.  Utashiriki  
katika mapambano haya katika hali ya usawa ambao utashinikiza mapambano dhidi ya umasikini. Hatutoweza 
sana kutoa elimu, hatutoweza kutoa dhahabu au fedha, lakini tuna kitu tofauti ambacho hakuna hata mmoja 
aliyenacho na ambacho wanahitaji kujua – uzoefu wetu wa kuwa watengwa.

Tunajua  uhuru  gani  ni  bora  zaidi  kuliko  mtu  yeyote  kwa sababu  tulikuwa  tukiishi  tukiwa  ni  tegemezi  kwa 
wengine. Tunajua usawa ni bora kwa kiasi gani, kwa sababu tunachukuliwa kama wanyonyaji na binadam walio  
duni.  Tunajua thamani ya kuwa mwanadam, kwa sababu mara zote tumekuwa tukibeba mzigo wa dharau.  
Tumekwisha  pitia  hayo  yote  yanayo  mfedhehesha  mtu,  familia,  majirani,  na  kama  tukiungana  katika 
mapambano  mengine,  itakuwa  ni  kuwafanya  wapambanaji  waelewe  kuwa  kuna  watu  walio  katika tabu 
zilizokithiri na walio kata tamaa.



Bila juhudi zetu, bila ya kujitolea kwetu, maisha bora hayatakuja  kwa  muujiza
(ushuhuda wa Hassan Abeid)

Kwa mimi, ujumbe uliosomwa ni changamoto ya kuendeleza juhudi zetu katika maisha 
magumu tunayo kwenda nayo. 

Kitu cha kwanza muhimu ni kwamba  hali ngumu za maisha zitambuliwe na hao ambao 
wana uwezo zaidi. Tunahitaji kufanya juhudi kwa ajili ya kuwaeleza kuwa hatuikubali hali 
yetu ngumu ya maisha. Kupitia uzoefu wetu katika maisha, tunaweza kubadilisha fikra na 
dhana  za  hao  ambao  wana  maisha  bora,  kuwaonyesha  jinsi  tunavyo  pambana  na 
umasikini uliokithiri. Nafikiri kwamba, tunatakiwa kushiriki na kushirikiana na wajumbe wa 
ATD, kusimama na kutetea haki zetu kama ; elimu bora kwa watoto wetu, huduma bora za 
afya n.k. Tunataka utu wetu utambuliwe, tunata kuheshimiwa kama wanadamu, tunataka 
kupata haki sawa bila kuhukumu muonekano wetu. Yote haya yanawezekana. 

Kitu cha pili muhimu, katika ujumbe huu uliosomwa ni kwamba tunatakiwa pia kuwa tayari 
kubadili fikra zetu, mawazo yetu. Uzoefu wetu unatokana na mazingira tunamoishi, lakini 
tunatakiwa kuwa tayari kusongambele kuyaelekea maisha bora ya baadaye.

Kila mara hukaa pamoja, hutengeneza mazingira mazuri kwa ajili  ya kupanua mawazo 
yetu, kushirikishana uzoefu wetu na kwa kugundua njia mpya za kupambana na umasikini 
uliokithiri. Sasa ni muda wetu kukumbushana kuwa bila juhudi zetu, bila ya kujitolea kwetu, maisha bora hayatakuja 
kwa muujiza.

Tunatakiwa tayari kujifunza na kusaidiana katika kujifunza kusoma na kuandika. Kwa hiyo ninajaribu kutumia muda 
wa mapumziko kwa ajili ya kuwasaidia wenzangu wanaojifunza kusoma na kuandika Kiswahili kwa sasa.

Kitu cha tatu muhimu katika ujumbe huu uliosomwa ni kwamba sisi ambao tunaishi katika hali ngumu, tunatakiwa 
kuwa katika mshikamano kwa ajili ya kuunda umoja katika maeneo tunamo ishi na maeneo ya kazi.

Katika Soko la samaki, ikiwa mmoja wa wenzetu anapopata tatizo ambalo ni zito sana kujiokoa nalo kama ugonjwa 
kwa  mfano,  tunachangia  kwa  kumpa  msaada  na  wakati  mwingine  tunampeleka  hospitali  kupata  matibabu. 
Tunasaidiana bila kujali dini au muonekano. Hatufurahii kuishi katika mazingira magumu sana. Tunapokuwa katika 
umoja, tunaweza kuwafanya watu kuwa na maisha bora.

Ningependa nimalizie kwa ushauri : Mabibi na Mabwana, kila mmoja anatakiwa ajisikie wa kwanza kutoa hisi zake 
kutokana na maelezo haya na kuzionyesha kwa kuchukua hatua.



Kama mzazi, sitojibweteka
(ushuhuda wa Pachaka ulisomwa na Saasita)

Naitwa Pachaka, ni mchunzi katika Soko la samaki. Nina watoto watatu na nafikiri 
kuwa kitu muhimu kabisa kama mzazi ni kuwapenda watoto na kuwapa elimu bora, 
kama inawezekana hata mpaka elimu ya juu.

Sikupata  elimu  kwa  sababu  nilikuwa  mvivu  nilipokuwa  mtoto,  na  niliacha  shule 
nikiwa  darasa la  pili.  Kwa kutokuwa nimeelimika,  sijui  mambo mengi  kuhusu hii 
dunia. Ninaishi bila ya mwangaza. Mara nyingi kazi ni kwa watu walioelimika na si 
kwako kwa sababu hujui  kusoma na kuandika.  Ndio maana nimeamua kujifunza 
kusoma na kuandika. Ni lengo langu kupata mwanga huu.

Ningalipenda kuwa na uhakika kuwa watoto wangu wanapata elimu bora ili wawe 
na maisha mazuri kuliko ya kwangu hivi sasa.

Najivunia  kuwa  mwenye  nguvu  na  afya,  bado  kijana  kwa  hiyo  ninauwezo  wa 
kubadilisha  maisha  ya  familia  yangu.  Sitopoteza  tumaini  langu.  Kama  mzazi, 
sitojibweteka. Maisha mazuri ya baadae ya watoto wangu, yamo mikononi mwangu.

Tunatakiwa tuwapeleke katika vituo vya 
ufundi ili wapate ujuzi na kujifunza kazi
(ushuhuda wa Ummi na Zainab ulisomwa na Happy)

Sisi ni Ummi na Zainab, mama wawili tunaofanya kazi kama wauzaji wa kuni katika 
Soko la samaki. Sisi sote tunafikiri kuwa tunawajibika kufanya tuwezavyo kwa ajili ya 
kuwapatia  elimu bora watoto wetu.  Kwa mfano,  tuko karibu kabisa na walimu wa 
watoto wetu na huwa tunakutana nao mara kwa mara. Pia, kila baada ya siku tatu au 
nne hutumia muda kukagua masomo yao. Ni faraja kwao na ni muhimu kujua kama 
kila kitu kina kwenda vizuri au kama wanahitaji msaada. Mwaka uliopita, mtoto wangu 
wa kike hakuwa akijua kusoma akiwa darasa la tatu. Niliamua kumlipia masomo ya 
ziada baada ya shule, nililipia shillingi 10.000 kwa mwezi na ilikuwa msaada mzuri 
kwake, sasa anaweza kuhesabu, anajua kusoma na anamwandiko mzuri. Maendeleo 
ya watoto hutegemea zaidi usimamizi wa wazazi. Kwa sababu ya kazi zetu, tunatoka 
mapema mno na kurudi tukiwa tumechelewa sana. Ni muhimu kujua kuwa majirani 
wanakubali  kuwaangalia  watoto  wetu  na  kuwakumbusha  wasisahau  kazi  zao  za 
nyumbani. Tunaweza kusaidiana kwa njia tofauti tofauti. Watoto wetu wanapomaliza 
elimu ya msingi,  tunatakiwa tuwapeleke katika vituo vya ufundi ili  wapate ujuzi na 

kujifunza kazi. Kuhusu umasikini, tunaweza kupata mawazo kutoka kwa watu wengine na kuweza kupanua fikra zetu. 
Tunaweza kujifunza mambo mengi kwa kushirikishana na wengine.



Urithi pekee nitakaoweza kumpa ni elimu
(ushuhuda wa Selemani ulisomwa na Shabani)

Naitwa Selemani na nafanya kazi kama mchuuzi wa Pweza katika Soko la samaki. 
Natokea katika familia masikini sana. Niliwapoteza wazazi wangu nilipakuwa mdogo 
na makuzi yangu yalikuwa ni magumu sana. Sasa nina mtoto wa miaka mitatu na 
kwa sababu maisha ni  magumu,  najua kuwa urithi  pekee nitakaoweza  kumpa ni 
elimu.

Hata hivyo, nchi yetu ni kama kijiji kilicholala : hakuna shule za umma kwa watoto wa 
miaka mitatu. Watoto wangu hubaki nyumbani tu, kwa sababu wazazi kama mimi 
hatuna uwezo wa kuwalipia ada kwa shule za binafsi.

Ili kuhakikisha kuwa mtoto wangu ataweza kuendelea na shule hata kama naweza 
kuwa na matatizo hapo baadaye.  Ningependa kufungua akaunti  benki na kuweka 
fedha kidogo kidogo mara kwa mara. Unapojifunza, unaelewa vitu vingi. Elimu haina 
mwisho.

Ninacho kifanya ni kwa ajili ya imani yangu tu, na si kwa sababu ya pesa
(ushuhuda wa Shabani)

Jina langu ni Shabani na ninafanyakazi katika machimbo ya mawe Kunduchi. Ningalipenda 
kuwaambia hisia zangu kuhusu haya maandishi yamesomwa hivi punde na kisha kila mmoja 
wetu amekaribishwa kujitoa ili kukomesha Umaskini.

Binafsi nimekuwa sehemu ya ATD Dunia ya Nne kwa miaka mingi na tunakutana mara kwa 
mara kutafakari kuhusu vipaumbele na shughuli za ATD katika Dar es Salaam na maeneo 
yanayozunguka.  Tangia  Januari,  mwaka  huu,  najaribu  kuzifahamisha  familia  kadha  za 
kitongoji changu kuwa tunaweza kuja pamoja ili tufanye utaratibu wa kuwapatia watoto wetu 
vyeti vya kuzaliwa. 

Ni vigumu sana kwangu kwa sababu baadhi ya hawa wazazi uniuliza : Kwanini umevutiwa 
katika suala hili ? Je unapata nini kutokana na kufanya hivi ? Hatutopata chochote, ispokuwa 
wewe, unakwenda kulipwa pesa kwa kutuhamasisha sisi.

Nawafahamisha kuwa ninacho kifanya ni kwa ajili  ya imani yangu tu, na si kwa sababu ya 
pesa. 

Hatahivyo,  wanakataa hawaniamini  na wanafikiria  kuwa nawadanganya.  Wakati  mwingine 
ninakatishwa tama kidogo, si tu kwa sababu ya kutopata pesa katika hali ya kujitoa, badala 

yake upoteza pesa pale ninapoacha kazi zangu ili kukutana na watu au kushiriki katika mikutano ya kazi na hakukuna 
mtu yoyote anaeniamini. Nataka kuendelea kujitoa na nina uhakika kuwa mkusanyiko kama huu utanisaidia kufanya 
bayana nini dhamira ya kujihusisha kwangu.



Na washiriki wengine wengi walitoa mawazo yao ya papo kwa papo.



Kampeni yetu – miradi miwili ipo katika mchakato
Kwa sehemu ya pili ya sherehe hii, tutakwenda kushiriki pamoja kuhusu uzoefu halisi wa aina mbili. Miradi hii miwili 
ipo katika mchakato, mmoja hapo Kunduchi, mwingine katika Soko la samaki. Kunduchi tunawaunganisha pamoja 
kwa ajili ya kupata vyeti vya kuzaliwa kwa watoto wetu ; katika Soko la samaki tunafanya kazi pamoja na kusaidiana 
kujifunza kusoma na kuandika Kiswahili.

Kama mnavyojua, kila mahali duniani kote, watu hukataa udhalimu na kutaka kubadili maisha ya baadaye ya watoto 
wao. Tunafikiri kuwa ni muhimu kuwa na ufahamu kwamba, hatuko pekeetu katika dhamira yetu na kuanza kuchukua 
hatua. Ndiyo maana tunakwenda kuanza kwa kusoma ushuhuda kutoka Bangui, makao makuu ya Jamhuri ya Afrika 
ya kati. Inaonyesha jinsi wazazi wanavyokutana na ugumu katika upatikanaji wa vyeti vya kuzaliwa vya watoto wao.

Bila ya cheti cha kuzaliwa, mtoto hatafika mbali, hataweza kuandaa maisha yake ya baadaye 
(ushuhuda wa wazazi wanaoishi Bangui)

Karibu  watoto  wetu  wote  hawana  vyeti  vya  kuzaliwa  kwa  sababu  hatukuwa  na  uwezo  wa  kwenda  kujifungulia 
hospitalini au kulipia gharama za cheti cha kuzaliwa. Wengi wa watoto wetu hawasajiliwa.

Tunajua bila ya cheti cha kuzaliwa, mtoto hatafika mbali, hataweza kuandaa maisha yake ya baadaye lakini ni ghali 
kwetu kukipata. Tunapata tabu kwa kutokuweza kufanya hivyo ili waweze kwenda shuleni.

Tunamdanganya mkuu wa shule na huwakubali watoto. Tunadanganya kwa sababu watoto wetu waweze kwenda 
shule. Hata hivyo haitasaidia hadi mwisho.

Wakati  watoto  wapo  katika  darasa  la  mwisho  kwa  shule  ya  msingi,  uwongo  wetu  huwa  hautoshi  kwa  sababu 
tunatakiwa kutoa nyaraka kikiwemo cheti cha kuzaliwa ili wafaulu mitihani. Tunajua kuhusu vijana wadogo ambao ni 
hodari  lakini  walisimamishwa  kwenda  shule 
karibu na mwishoni mwa elimu ya msingi kwa 
sababu hii. (...)

Umasikini uliokithiri hutupelekea sisi wenyewe 
kuwa  katika  mgogoro  na  tunachofikiri  na 
tunachokitaka  kwa  watoto  wetu.  (...)  Kama 
wazazi,  tumeshindwa  kabisa.  Tunatakiwa 
kudhihirisha  tunachoweza  kufanya  kwa 
pamoja,  kuungana,  kushirikiana  fedha  zetu, 
maarifa  yetu,  uwezo  wetu  ili  Mungu  aliye 
mbele yetu  atupe nguvu kuupinga umasikini 
uliokithiri na kuleta amani kwa kila mtu.



Mradi wa usajili wa vizazi katika Kunduchi
(ushuhuda ulisomwa na Andrea)

Hapa Kunduchi, sisi ndio haswa wenye hali sawa na ya wazazi walioko 
Bangui. 

Wengi wetu hatuna vyeti vya kuzaliwa vya watoto wetu. Tunajua kuwa, si 
hali nzuri kwa siku za usoni, lakini hatukufanya kwa sababu tofauti tofauti : 
ukosefu  wa  fedha,  ukosefu  wa  nyaraka,  ukosefu  wa  taarifa  kuhusu 
taratibu, umbali wa mahala pa maombi ya vyeti n.k.

Kwa wiki kadhaa, tulianza kuzungumzia suala hili na majirani, jamaa zetu, 
wenzetu.  Tumegundua  kuwa  wengi  wao  yanawahusu  na  wako  tayari 
kufanya kitu.

Tayari katika jumamosi mbili zilizopita tulikusanyika hapa katika eneo hili 
ambalo  tuko  hapa  leo  kwa  ajili  ya  kushirikishana  taarifa  mbalimbali, 
kukusanya nyaraka zinazo hitajika na kusaidiana.  Tunasaidiwa na ATD 
katika mradi huu. Lengo ni kuruhusu kila familia kupata vyeti vya kuzaliwa 
kwa ajili ya watoto wao kupitia masharti mawili :

Sharti la kwanza ni kusongambele pamoja, kila mmoja akijaribu kusaidia 
wale ambao kwao ni suala gumu zaidi.

Sharti  la  pili  ni  kuunda  ushirikiano  na  uongozi  wa 
serikali  za  mitaa  kwa  ajili  ya  kupata  msaada 
kikamilifu.

Kwa sasa, familia  zaidi  ya arobaini  wamejiunga na 
mradi.  Hatua  zitakuwa  ni  ngumu  zaidi  au  kidogo 
kutegemeana  na  hali  ya  kila  familia,  na  kwakweli 
tutahitaji  kuwa  pomoja  ili  kufanikisha.  Lengo  si 
kufanikiwa  kwa  familia  nyingi  na  kuzikatia  tamaa 
nyingine  :  tunataka  hasa,  kwamba  kila  familia 
inapata  vyeti  vya  kuzaliwa  vya  watoto  wake  na 
tunatakiwa kuwa pomoja kama akina mama kutoka 
Bangui walivyosema.



Mradi wa kufuta ujinga katika Soko la samaki
(ushuhuda wa Mngwali ulisomwa na Mbaraka)

Kwa jina naitwa Mngwali, mimi ni mfanyabiashara ya samaki katika Soko la samaki la 
Magogoni.  Mimi  ni  sehemu ya  kamati  inayosimamia  mradi  wa  kufuta ujinga  katika 
Soko la samaki na naweza kukuelezea kuhusu mradi.

Watu wengi sana wanaofanya kazi katika Soko la samaki hawajui kusoma na kuandika 
kwa Kiswahili.  Mwaka iliopita, wazo la kufanya hiki kitu likazaliwa katika kitengo cha 
wauza kuni.

Mradi ulianza Aprili 2009 na wasomaji kumi na mbili,  Mwalimu mmoja na masaa ya 
masomo  yakawa  mawili  mawili  kwa  Jumatatu  na  Ijumaa  kila  wiki.  Kulikuwa  na 
wasaidizi, mmoja kwa kila msomaji, ambaye anawajibika kuwatia moyo na kuwasaidia 
katika kazi zao za nyumbani.

Mwaka  uliopita,  nilikuwa  ni  mmoja  wa  wasomaji  na  mwaka  huu  mimi  ni  msaidizi. 
Hakuna ambaye hupata fedha yoyote katika mradi huu isipokuwa mwalimu : kila mtu 
anajihusisha  kwa  sababu  alishawishika  kuwa  anawajibika  kushirikiana  alichojifunza 

siku moja.  Baadhi  yetu  walikuwa na nafasi  ya  kujifunza na kusoma walipokuwa wadogo,  wengine wangejifunza 
wakati  walipokuwa  watu  wazima  :  kwa  hali 
yoyote,  tulihisi  kuwajibika  kusaidia  wengine 
leo ili nao waweze kujifunza.



Kwa kuhitimisha  kama ATD Dunia ya Nne hapa Dar es Salaam, tupo tayari kusaidia hatua 
mtakazo zichukua katika maeneo hayo mawili
Kupitia shuhuda hizi mbili kuhusu miradi kwa Kunduchi na katika Soko la samaki, unaweza kuelewa kuwa kama ATD 
Dunia ya Nne hapa Dar es Salaam, tupo tayari kusaidia hatua mtakazo zichukua katika maeneo hayo mawili : kupata 
vyeti vya kuzaliwa kwa watoto wenu na kujifunza kusoma na kuandika kwa ajili yenu wenyewe.

Kuhusu mradi wa usajili wa vizazi hapa Kunduchi, kwanza tunataka kufanikisha tukiwa na familia arobaini kwanza na 
katika  muda  wa  miezi  michache  ijayo,  tunaweza  kuendelea  na  familia  nyingine  kutoka  Tegeta  na  maeneo 
yanayoizunguka. Kando na hayo, tuko tayari kusaidia mradi huu kwa Tandale au katika Soko la samaki kama baadhi 
yenu mtavutiwa.

Kuhusu mradi wa kufuta ujinga, mnajua kuwa muhula huisha katika kipindi cha miezi sita na huhusisha wasomaji 
kumi na mbili na wasaidizi kumi na mbili pia. Kama baadhi yenu wako tayari kusimamia mradi wa kufuta ujinga kama 
wafanyavyo katika Soko la samaki, tuko tayari kuwasaidia. Pengine ni muda mzuri kwenu kuchukua ushauri kutoka 
kwa wale wanaotokea katika Soko la samaki.

Kuna eneo la tatu ambalo hatukuliongelea leo 
na ambalo tuko tayari kusaidia katika juhudi 
zenu  :  ambalo  ni  upatikanaji  wa  elimu  ya 
msingi.  Pengine  unakumbuka  kuwa 
tulizungumzia  kuhusu  hili  mwaka  uliopita 
tulipokuwa tukisherehekea Mei 15.



Hitimisho
Sasa ni muda wa kuhitimisha sherehe hii  ya kimataifa ya familia kwa 
mwaka 2010.

Wakati  wazazi  wakiongea  na  wengine  wakisikiliza,  watoto 
walitengeneza michoro na kuandika ujumbe kwa watoto walioko Kongo 
na kukabidhi kwa Justin, Jules na Papa Emile.



Kabla ya kufunga mkutano huu napendekeza msikilize ujumbe huu wa mwisho kutoka katika baadhi ya  familia za 
Burkina Faso.

“Watoto wetu ndio tumaini letu la baadaye. Muhimu zaidi ni  
mafanikio  ya  watoto  wetu.  Kama  mtoto  anafanikiwa,  
atakuwa ni mtoto wa kila mtu, lakini kama atafeli kila mtu 
atamkataa. Maombi haya yako mioyoni mwa akina mama 
wote.

Watoto wetu wanahitaji kujua magumu yetu na hili itawapa 
ujasiri  kusoma  na  kufanikiwa  katika  maisha.  Ikuwa  ni 
msaada wa kutokuwa na maisha magumu kama tuliyonayo  
sisi  wenyewe.  Watoto  wanahitaji  kujipenda  na  kuwa  ni  
wenye kujiamini. Wao ni tumaini letu la baadaye.

Mtoto ni  wa thamani,  tungependa kwamba jamii,  uongozi  
mbalimbali  kujivunia  kuwa  imewekeza  kwa  maisha  ya 
baadaye ya watoto wote.”


